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VIFUPISHO

Business Environment Strengthening for

BEST

Tanzania.

MKUKUTA Mpangg wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umaskini
Tanzania.

MKUMBITA Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara

Tanzania.

MKURABITA Mpangg wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara
Tanzania.

OR-TAMISEMI l?diziaya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za

SHIUMA Shirikisho la Umoja wa Machinga
TANTRADE Tanzania Trade Development Authority

TANROADS Tanzania National Roads Agency

TARURA Tanzania Rural and Urban Roads Agency

TRA Tanzania Revenue Authority

VETA Vocational Education and Training Authority
WMJJWM Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na

Makundi Maalum



FASILI YA MANENO

Dawati maalum la uratibu wa shughuli za wafanyabiashara
ndogondogo: Ni Chombo ambacho kitaanzishwa katika
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ili kurahisisha uendeshaji na
usimamizi wa shughuli za kila siku za wafanyabiashara
ndogondogo na kitakuwa chini ya Idara ya Maendeleo ya
Jamii.

Kanzidata ya wafanyabiashara ndogondogo: Ni mfumo wa kidijitali
wa ukusanyaji, usajili, uchakataji na utunzaji wa taarifa na
takwimu za wafanyabiashara ndogondogo (wajasiriamali
wadogo) nchini.

Kuwafungamanisha wafanyabiashara ndogondogo na Sekta ya
Viwanda: Ni mchakato wa kuwasaidia wafanyabiashara
ndogondogo na makundi mengine ya wajasiriamali wadogo
kunufaika na fursa zinazopatikana katika Sekta ya Viwanda
baada ya kuwajengea uwezo wa kutumia fursa hizo.

Machinga: Ni jina (brand name) linalowatambulisha wafanyabiashara
ndogondogo ambao ni wachuuzi na wazalishaji wa bidhaa
kwa kupanga chini au mezani, kutembeza kwa mikokotent,
baiskeli au mikononi.

Vilevile, ni mfanyabiashara ndogondogo au mjasiriamali
mdogo anayeuza bidhaa au kutoa huduma ambaye kwa
mujibu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania anatambulika
mauzo ghafi yake hayazidi milioni nne (4,000,000) kwa
mwaka ambaye ana kitambulisho cha myjasiriamali japo
baadhi yao hawana vitambulisho hivyo.

Miundombinu Rafiki katika Kazi za Mfanyabiashara
ndogondogo: Ni mazingira wezeshi yanayosaidia



wafanyabiashara ndogondogo kukuza shughuli zao na
hujumuisha ujenzi wa masoko yenye maeneo ya kuhifadhia
bidhaa zao, huduma ya maji, umeme, ulinzi, barabara na
maeneo ya kujisitiri wakati wako katika shughuli zao.

Sekta Isiyo Rasmi: Ni Sekta ambayo inabeba idadi ya watu wanaojipatia
kipato chao cha kila siku kupitia shughuli mbalimbali za
kiuchumi. Baadhi ya watu katika Sekta hii hawana sehemu
rasmi ya kufanyia biashara, hawana leseni za biashara,
hawana vitambulisho vya biashara na pia hawalipi kodi ya
mapato.

Sekta isiyo rasmi: Inajumuisha mashirika madogo ya kibinafsi ambayo
hayajasajiliwa ambayo yanajishughulisha, angalau kwa
kiasi, katika kuzalisha bidhaa na huduma kwa ajili ya soko.

Sheria Ndogo: Ni kanuni au taratibu zinazotungwa na Mamlaka au
kikundi cha watu kwa ajili ya kuongoza shughuli zao na
utendaji wa kila siku katika eneo au Mamlaka fulani ili
kuondoa migogoro na migongano miongoni mwao au baina
yao na Mamlaka husika.

Shirikisho la Umoja wa Machinga (SHIUMA): Ni chombo chenye
dhamana ya kuratibu na kusimamia Vyama vyote vya
Wafanyabiashara Ndogondogo Tanzania Bara. Ni Uongozi
Mkuu wa wafanyabiashara ndogondogo ngazi ya Taifa na
ngazi za chini zote kwa ujumla wake.

Unyanyasaji wa Kijinsia: Ni ukatili wa kimwili, kisaikolojia, kingono au
unyonyaji wa kiuchumi unaofanywa na mtu mmoja dhidi ya
mfanyabiashara ndogondogo kwa kigezo cha jinsi yake.

Vi



DIBAJI

Tarehe 25 Januari, 2022 Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alifanya mazungumzo na
uongozi wa wafanyabiashara ndogondogo Jijini Dar es Salaam. Katika
mazungumzo hayo alibainisha dhamira ya Serikali kuwatambua
wafanyabiashara ndogondogo nchini kama kundi maalum linalohitaji
uratibu na usimamizi. Hivyo, aliamua kuliweka kundi hilo chini ya uratibu
wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum.
Hivyo, Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum kwa kushirikiana na
OR - TAMISEMI na Wizara za Kisekta imeendeleza jitihada zilizokuwepo
za kuimarisha mazingira ya uendeshaji wa shughuli za kiuchumi za
Makundi hayo ili kuwawezesha kufikia malengo ya kuwa wafanyabiashara
wa kati na wakubwa.

Baadhi ya jitihada hizo ni pamoja na kuwapanga katika maeneo rasmi
yaliyotengwa na kuendelezwa; kusimamia upatikanaji wa fedha kwa ajili ya
kuboresha miundombinu ya masoko kwenye Halmashauri mbalimbali
nchini; kuwatambua, kuwasajili na kuwapatia vitambulisho vya kidijitali
vya ujasiriamali; kuwawezesha kupata mitaji; kuwajengea uwezo viongozi
wao kuanzia kwenye ngazi ya Masoko, Wilaya, Mikoa na Taifa kuhusu
masuala ya uongozi bora, ujasiriamali, mawasiliano na uzingatiaji wa
Katiba ya nchi. Pia, katika utekelezaji wa majukumu yaliyoainishwa katika
Mwongozo huu, wafanyabiashara ndogondogo wataendelea kupata nafasi
ya kufafanuliwa fursa zilizopo Serikalini, kwenye taasisi za fedha na taasisi
zingine ili waweze kuzifikia na kunufaika nazo.

Hata hivyo, pamoja na jitthada hizo, bado wafanyabiashara hao
wanakabiliwa na changamoto mbalimbali katika uendeshaji wa shughuli zao
za kiuchumi ikiwemo:- upungufu wa maeneo yenye mazingira wezeshi na
rafiki ya kufanyia biashara zao; mitaji midogo; fursa ndogo ya kupata
mikopo; ukosefu wa mafunzo na ujuzi; ukosefu wa masoko ya uhakika kwa
ajili ya bidhaa zao; matumizi ya teknolojia duni; uhaba wa vitendea kazi
vya kisasa; vitendo vya
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unyanyasaji wa kijinsia kwa wafanyabiashara ndogondogo wanawake;
ukosefu wa kanzidata ya kuhifadhia taarifa zao; na kutorasimisha biashara
Zao.

Hivyo, katika kukabiliana na changamoto hizo, Serikali kupitia Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kwa
kushirikiana na OR-TAMISEMI pamoja na Wizara ya Viwanda na Biashara
ilianza mchakato wa kuandaa Mwongozo huu kwa lengo la kuweka mfumo
wenye ufanisi na tija kwa Kamati za Uratibu na Usimamizi wa shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara hao nchini. Kwa hiyo, tunatoa shukrani kwa
Wizara hizo pamoja na Wizara za Kisekta kwa jinsi walivyoshirikiana
katika kuandaa na kukamilisha Mwongozo huu. Ni matarajio yetu kuwa,
utekelezaji wa Mwongozo huu katika ngazi mbalimbali utasaidia kuweka
mifumo endelevu ya kuratibu, kusajili na kutoa vitambulisho kwa
wafanyabiashara ndogondogo kwa lengo la kuimarisha na kusimamia
mazingira ya uendeshaji wa shughuli zao za kiuchumi. Hali hii
itawawezesha kukua na kuwa wafanyabiashara wa kati na wakubwa
watakaoleta tija katika maendeleo ya nchi. Hata hivyo, utoaji wa
vitambulisho hivyo havitazuia ulipaji wa ada na kodi mbalimbali za kisheria
zinazotozwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika maeneo wanayofanyia
biashara zao.

CleBalh 00 e

DKL Sett A. Shekalaghe Adolf H. Ndunguru
KATIBU MKUU KATIBU MKUU
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake OR-TAMISEMI

na Makundi Maalum
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SURA YA KWANZA
UTANGULIZI NA MALENGO YA MWONGOZO

1.1 Utangulizi

Tanzania kama ilivyo kwa nchi nyingi zinazoendelea inakabiliwa na
upungufu wa ajira kutokana na mabadiliko ya kiuchumi na kijamii na kasi
ya ongezeko la watu na uwiano wa maendeleo usio rafiki baina ya miji na
ni miongoni mwa vikwazo vya uendelezaji ajira nchini. Hivyo, katika
kukuza ajira nchini, Serikali imeendelea kuboresha mazingira ya
kibiashara ili kukuza na kuwezesha Sekta Binafsi kuchangia katika utoaji
wa ajira kwa wananchi hususan vijana wanaohitimu masomo katika ngazi
mbalimbali nchini.

Hata hivyo, pamoja na ukuaji wa uchumi, Tanzania kama ilivyo nchi za
Kusini mwa Jangwa la Sahara, bado inakabiliwa na kiwango kikubwa cha
ukosefu wa ajira’. Hali hii inaashiria kuwa, ukuaji wa uchumi bado
haujachangia kwa kiasi kikubwa katika kutengeneza fursa za ajira kwa
vijana. Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Kazi Duniani (ILO, 2020)
kuhusu ajira kwa vijana kwa nchi 12 za Afrika, Tanzania ikiwemo,
wastani wa asilimia 20 ya vijana ndio walioajiriwa kwenye sekta rasmi’.
Aidha, Sekta zinazoongoza kuajiri idadi kubwa ya vijana ni Kilimo na
Biashara. Inakadiriwa kuwa kasi ya ajira kwa mfano, katika Sekta ya
Kilimo inapungua na ilitegemewa kufikia asilimia 50.5 kwa mwaka 2020
ikilinganishwa na asilimia 53.5 mwaka 2011.

Takwimu za Elimu na Mafunzo pia zinaonyesha kuwa, kuna idadi kubwa
ya wanafunzi ambao hawaendelei na ngazi za Elimu zinazofuata baada ya
Elimu ya Msingi. Kwa mfano, mwaka 2021 jumla ya wanafunzi
1,108,023 walihitimu darasa la Saba, wakati jumla ya wanafunzi 487,730
walihitimu kidato cha Nne, Wanafunzi

! https://www.brookings.edu/wp-content/uploads/2020/09/Youth-employment-crisis_09.08.pdf

2 https://www.ilo.org/wcmsp5/groups/public/---africa/---ro-abidjan/documents/publication/wcms_753300.pdf



80,302 walihitimu kidato cha Sita, ambapo wanafunzi wanaomaliza katika
Vyuo vya Kati vilivyopo chini ya VETA ni 236,424, FDC ni 11,223 na
NACTEVET ni 87,058, na kwa mwaka 2020, jumla ya wanafunzi 48,621
walihitimu elimu ya juu. Hivyo, takwimu hizi zinaashiria uwepo wa idadi
kubwa ya vijana ambao hawapati fursa ya kujiunga na mifumo rasmi ya
elimu kwa ajili ya kupata mafunzo na ujuzi katika fani mbalimbali na
hawa wote hugeukia biashara ndogondogo kujikimu kimaisha.

Hali hii imepelekea Serikali kutekeleza mipango ya kuwezesha wananchi
kujiajirt wenyewe ikiwemo kuwapatia maarifa na ujuzi ili kukuza uwezo
wao wa kujiajiri na kuajiri wengine. Hata hivyo, makundi makubwa
wakiwemo vijana na wanawake wanashindwa kufikia ajira rasmi na
badala yake wamejiajiri katika sekta isiyo rasmi kwa kufanya shughuli
mbalimbali za kiuchumi ikiwemo biashara ndogondogo. Kundi hili
linabeba sifa kubwa katika kuendeleza ubunifu, kutatua changamoto za
ajira kwa vljana na kuinua uchumi wa nchi. Hivyo, kundi hili likiwekewa
mazingira wezeshi litakuwa ni msaada kwa Taifa katika kufikia
maendeleo endelevu.

1.1.1Jittihada za  Serikali Kutatua Changamoto za
Wafanyabiashara Ndogondogo

Serikali kwa nyakati tofauti imekuwa ikifanya jitihada mahsusi kuhusu
namna bora ya kuendesha na kusimamia biashara ndogondogo nchini.
Jitthada hizo ni pamoja na zoezi la utoaji wa vitambulisho vya
yjasiriamali kuanzia mwaka 2019 ambapo jumla ya vitambulisho
1,672,000 vilitengenezwa na hadi kufikia Machi, 2022 Machinga 762,241
walikuwa wamegawiwa vitambulisho hivyo sawa na 45.59% ya lengo.

Aidha, shughuli za wafanyabiashara ndogondogo bado zinakabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwemo:- upungufu wa maeneo rasmi ya
kufanyia biashara; uhaba wa mitaji; ukosefu wa ujuzi; vitendea kazi vya
kisasa na vya kutosha; kukosekana kwa taarifa sahihi juu



ya masoko na fursa; matumizi duni ya teknolojia na kukosekana kwa elimu
ya ujasiriamali.

Pia, kuna changamoto ya kukosekana kwa takwimu sahihi za
wafanyabiashara ndogondogo nchini; kuchanganya bidhaa za
wafanyabiashara ndogondogo na wafanyabiashara wenye leseni eneo
moja; kukosekana kwa huduma ya ulinzi na usalama katika maeneo ya
shughuli za wafanyabiashara ndogondogo; utunzaji duni wa miundombinu
ya huduma za umma; msongamano kwenye barabara mijini; ukwepaji wa
kodi pamoja na kuongeza kasi ya uchafuzi wa mazingira kwenye
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Changamoto nyingine ni mgongano wa utashi wa kisiasa, kisheria, kanuni
na taratibu za nchi hususan Sheria ya Usimamizi wa Kodi Sura 438 ya
mwaka 2015, Sheria ya Mipangomiji Na. 8 ya mwaka 2007, Sheria
ya Barabara Na.7 ya mwaka 2007, Sheria ya Afya ya Jamii (Public
Health — Sewarage and Drainage) Sura ya 336, Sheria ya
Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004, Sheria Ndogo za Usafi na
Mazingira, Sheria Ndogo za Masoko, Sheria ya mafao ya Hifadhi
ya Jamii na Sheria za Ulinzi na Usalama.

Ili kutekeleza azma ya Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kuwatambua
wafanyabiashara ndogondogo nchini, Wizara imeshirikiana na Ofisi ya
Rais TAMISEMI, Wizara nyingine za Kisekta, Taasisi na Mamlaka
mbalimbali kuboresha mifumo iliyopo ya kuratibu na kusimamia
wafanyabiashara hao nchini na kupata mfumo jumuishi wa kidijitali
ambao unasaidia kusajili na kuratibu wafanyabiashara ili kuwa na
kanzidata ya Taifa itakayowawezesha kunufaika na fursa mbalimbali
ikiwemo miundombinu ya masoko, maeneo yaliyotengwa na kuendelezwa
kwa ajili ya biashara, mikopo, elimu ya ujasiriamali na huduma nyingine
zinazotolewa na Mamlaka na wadau mbalimbali.



Aidha, Sera ya Maendeleo ya Jamii ya mwaka 1996 inasisitiza umuhimu
wa kuondoa umaskini kwenye jamii kwa kushirikisha wahusika wenyewe
wakiwemo wafanyabiashara ndogondogo kwa kufanya kazi kupitia
vikundi vya uzalishaji na uwekezaji wa vitega uchumi ili kuinua hali yao
ya maisha. Hivyo, katika ibara ya 17(b) ya Sera hiyo inasisitizwa
yafuatayo;-
“Kuimarisha sekta isiyo rasmi kwa kushawishi kazi za uchumi,
kusaidia jamii kuanzisha vyama vya akiba na mikopo kwa
kuzingatia mila na utamaduni wa kusaidiana kwa jamii kama
vile, vikundi vya akina mama na vikundi mbalimbali mijini”.

Hivyo, nia ya Serikali ni kuwa na programu mbalimbali zinazolenga
kusaidia sekta isiyo rasmi ili kundi hili liweze kujikwamua kiuchumi kwa
kuwapatia mafunzo na rasilimali zinazolenga kuwajengea uwezo wa
kubuni na kushiriki katika shughuli za uzalishaji mali. Miongoni mwa
mikakati muhimu inayofaa kukabiliana na ukosefu/upungufu wa ajira kwa
vijana ni pamoja na kuchochea na kukuza ujasiriamali, ajira za moja kwa
moja, kutoa mafunzo ya ujuzi mbalimbali, kuboresha mfumo wa elimu na
kuweka sera na programu mbalimbali zinazolenga kuimarisha vijana
kiuchumi.

Kwa muktadha huo, utekelezaji wa maelekezo ya Mheshimiwa Rais
yanaenda sambamba na kufanyika kwa marekebisho ya mifumo na
miundo ya uratibu na usimamizi wa shughuli za wafanyabiashara
ndogondogo nchini. Hivyo, Mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili ya
kubainisha wadau wote na majukumu yao ili kuwawekea utaratibu wa
kushiriki na kusimamia shughuli za kuendeleza wafanyabiashara hao
katika ngazi mbalimbali. Pia, Mwongozo umeainisha Kamati za
usimamizi na utekelezaji pamoja ili kuweka mifumo rafiki ya kupokea na
kutatua changamoto zinazokabili wafanyabiashara hao katika maeneo
mbalimbali nchini.



1.2 Malengo ya Mwongozo

1.2.1Lengo Kuu

Kuratibu na kuboresha mazingira ya wafanyabiashara ndogondogo nchini
il kuwawezesha kukua na kufikia ngazi ya kuwa wafanyabiashara wa kati
na wakubwa.

1.2.2Malengo Mahsusi
Malengo mahsusi ya Mwongozo huu ni pamoja na:-

1. Kuratibu na kuimarisha shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo katika ngazi mbalimbali nchini;

ii. Kuratibu usimamizi wa shughuli za wafanyabiashara ndogondogo
ngazi ya Mikoa na uanzishwaji wa dawati la uratibu kwenye
Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini;

iil. Kuimarisha mawasiliano kati ya Wizara yenye dhamana, OR-
TAMISEMI, Wizara za Kisekta, Taasisi za Serikali, Sekta Binafsi
na uongozi wa wafanyabiashara ndogondogo nchini;

iv. Kuratibu usajili na utoaji wa vitambulisho vya kidijitali kwa
wafanyabiashara ndogondogo nchini; na

v. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara ndogondogo nchini.



SURA YA PILI

DHANA NA HALI HALISI YAWAFANYABIASHARA
NDOGONDOGO NCHINI

2.1 Dhana ya Wafanyabiashara Ndogondogo

Watanyabiashara ndogondogo wanaoratibiwa na Wizara yenye dhamana
wamegawanyika katika makundi mbalimbali kutokana na namna
ambavyo wanafanya biashara zao. Makundi hayo ni pamoja na wachuuzi
wa bidhaa; wanaopanga bidhaa zao chini au mezani; wale wanaotembeza
bidhaa kwa mikokoteni, baiskeli na mikononi; waendesha bodaboda na
bajaji; mama na baba lishe; wasusi; na makundi mengine kwa kadri
yanavyoendelea kutambuliwa.

Kwa sehemu kubwa, biashara za wafanyabiashara hao hufanyika katika
maeneo yasiyo rasmi yenye mikusanyiko mikubwa ya watu, au kwa
kutembeza bidhaa na kuwafuata wateja walipo kwenye maeneo ya stendi
za mabasi, baa, nje ya nyumba za ibada, nje ya masoko au maduka,
majumbani, hospitali, pembezoni mwa barabara na karibu na taasisi kama
vile shule na maofisi. Kimsingi, biashara za wafanyabiashara hao ni rahisi
kuanzishwa kwa kuwa hazihitaji mitaji mikubwa.

Kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya Mwaka 2015 na
marekebisho yake, Kifungu 22A, kikisomwa pamoja na Kanuni za Sheria
za Usimamizi wa Kodi (Usajili wa Wafanyabiashara Wadogo ya Mwaka
2020), zinafafanua kuwa, mfanyabiashara ndogondogo ni yule ambaye
mauzo ghafi yake hayazidi kiasi cha shilingi 4,000,000/= kwa mwaka.

2.2 Hali Halisi

Katika nyakati tofauti, Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali
kwa kuweka utaratibu wa namna bora ya kufanya biashara ndogondogo
nchini. Aidha, tangu mwaka 1980 hadi mwaka 2004, Serikali ilianzisha
utoaji leseni za Nguvu Kazi ili



kuzitambua shughuli za mtu mmoja mmoja na kuhamasisha ushiriki wa
kila mwananchi mwenye umri wa zaidi ya miaka 18 katika kujenga
uchumi wa nchi. Mwaka 2004, katika kuboresha mazingira ya biashara,
Serikali ilianzisha Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara
Tanzania (MKUMBITA) 1li kuondoa ada na ukomo kwenye leseni zote za
biashara. Hivyo, leseni za nguvu kazi hazikuhitajika tena. Baada ya
kuchukua hatua hiyo sekta isiyo rasmi ilikua kwa kasi na biashara nyingi
zikaendeshwa kiholela.

Katika kukabiliana na hali hiyo, Serikali ilianzisha Mpango wa
Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania
(MKURABITA) ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Mpango wa Kukuza
Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA). Lengo la
MKURABITA lilikuwa ni kuwapa nguvu ya kiuchumi wananchi kwa
kuwaongezea uwezo wa kumiliki rasilimali na kufanya biashara katika
mfumo rasmi unaozingatia utaratibu wa kisheria. Hivyo, mwaka 2014,
Serikali ilirejesha leseni za biashara zikiwa na ada na ukomo lakini
biashara ndogondogo na huduma ndogo zisizo rasmi hazikuwekewa
utaratibu maalum. Sambamba na hatua hizo, mwaka 2019, Serikali
iliweka mfumo wa kuwatambua na kuwapatia vitambulisho
wafanyabiashara ndogondogo ili waweze kukua na kuingia kwenye
mfumo rasmi.

Pia, Serikali imeendelea kutenga na kugawa sehemu za kuzalishia bidhaa
kupitia Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo - SIDO pamoja na kutwaa
au kutenga maeneo kwa ajili ya wafanyabiashara ndogondogo katika
Mikoa yote na baadhi ya Halmashauri nchini. Aidha, Halmashauri
zimekuwa zikitenga na kuendeleza maeneo haya kwa ajili ya
wafanyabiashara ndogondogo. Baadhi ya maeneo hayo ni pamoja na:-
Soko la Samaki Feri na Machinga Complex — Ilala Dar es Salaam; Soko
la Mburahati — Ubungo Dar es Salaam; Soko la Soweto Mbeya na Soko la
Machinga Old Airport Mbeya; Soko la Bahi Road na Soko la Ndugai —
Dodoma; Soko la Samunge - Arusha, Soko la kisasa la Magomeni —
Kinondoni; Soko la Chifu Kingalu — Morogoro;



Soko la Chinangali — Chamwino Dodoma; pamoja na masoko mengine
yaliyopo kwenye Halmashauri mbalimbali nchini.

Maeneo mengine yanayotumika kwa ajili ya wafanyabiashara hao ni vituo
vya mabasi, daladala, minada, magulio na vibanda vya biashara
pembezoni mwa barabara katika baadhi ya Halmashauri nchini. Aidha,
katika baadhi ya Miji na Majiji kuna nyakati barabara hufungwa kwa
muda maalum kwa ajili ya wafanyabiashara hao kufanya biashara zao.

2.2.1 Umuhimu wa Mwongozo

Kuongezeka kwa 1idadi ya wafanyabiashara ndogondogo nchini
kumesababisha wengi wao kufanya shughuli zao za kiuchumi katika
maeneo yasiyoruhusiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwenye Miji au
Majiji. Hali hii hupelekea kuwepo kwa migogoro ya mara kwa mara baina
yao na Mamlaka husika. Kutokana na mazingira hayo, shughuli
wanazofanya zimeshindwa kuwakomboa kiuchumi na kuwafanya
washindwe kupanda madaraja (graduation process) kutoka
wafanyabiashara ndogondogo kwenda wafanyabiashara wa kati na
wakubwa. Hivyo, Mwongozo huu utasaidia kuratibu, kusimamia na
kuimarisha shughuli zao za kiuchumi katika maeneo hayo kwa kuwawekea
mazingira wezeshi ya kibiashara ikiwa ni hatua muhimu ya kuhakikisha
wanakua na hivyo kuchangia ukuaji wa Pato lao na la Taifa kwa ujumla.

Kwa muktadha huo, Mwongozo huu umelenga kusaidia kuweka mazingira
wezeshi na rafiki kwa jamii na Taifa kwa ujumla kunufaika na shughuli za
kiuchumi zinazoendeshwa na wafanyabiashara ndogondogo nchini.



SURAYATATU
UTAMBUZI, USAJILI NAUTOAJI WA VITAMBULISHO

3.1 Utambuzi

Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum nchini kwa kushirikiana na
Wizara za Kisekta, Taasisi mbalimbali, Wadau pamoja na
wafanyabiashara ndogondogo inaratibu zoezi la utambuzi, usajili na
ugawaji wa vitambulisho. Vitambulisho hivyo vitarahisisha utoaji wa
huduma kwa wafanyabiashara hao na kuwezesha ukuaji wa shughuli zao
za kiuchumi. Mfanyabiashara ndogondogo atakayetambulika ni yule
ambaye anafanya biashara katika eneo rasmi lililotengwa na Halmashauri
husika kwa ajili ya shughuli hiyo. Hata hivyo, kwa mujibu wa matokeo ya
awali ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022, wafanyabiashara hao

wanakadiriwa kuwa 1,175,617 Tanzania Bara ambapo kati yao wanawake
ni 679,121 na wanaume ni 496,496.

3.2 Usajili

Zoezi la utambuzi na wusajili wa wafanyabiashara ndogondogo
utasimamiwa na Mratibu wa Dawati la wafanyabiashara ndogondogo
katika Halmashauri husika kwa kushirikiana na Afisa TEHAMA wa
Halmashauri husika, Maafisa Biashara na Maafisa Maendeleo ya Jamii
katika ngazi mbalimbali ikiwemo Kata, viongozi wa Serikali katika ngazi
ndogondogo. Maafisa Biashara na Maafisa Maendeleo ya Jamii katika
kila ngazi husika wana dhamana ya kuhakiki, kujiridhisha na kuthibitisha
taarifa za anayesajiliwa kwenye mfumo kuwa, kweli ni mfanyabiashara
ndogondogo aliyekusudiwa na Serikali kupatiwa kitambulisho hicho na si
vinginevyo. Hivyo, endapo itatokea akasajiliwa mtu ambaye hausiki
kwenye zoezi hili, Afisa aliyemhakiki na kumthibitisha atalazimika
kuwajibika kwa nafasi yake kisheria.

Kwa msingi huo, mbali na uhakiki wa taarifa muhimu na kujiridhisha, ili
mfanyabiashara ndogondogo aweze kutambuliwa



na kusajiliwa kwenye mfumo huo atapaswa kuwa na sifa zifuatazo:-

1. Awe ni mkazi anayetambulika na uongozi wa Mtaa/Kijiji husika;
i1. Awe na barua ya utambulisho kutoka kwenye Serikali ya

1i1. Awena b1ashara halali inayotambulika na uongozi wa wafanyabiashara

iv.  Awe na kitambulisho cha Talfa au Namba ya NIDA; na
v. Aweze kulipa gharama ya Ada ya usajili.

3.2.1 Utoaji wa Kitambulisho

Kitambulisho cha kidijitali kitatolewa kwa mfanyabiashara ndogondogo
atakayetimiza taratibu zote za usajili kwenye mfumo wa utambuzi, usajili
na utoaji wa vitambulisho. Hata hivyo, kutolewa kwa vitambulisho hivyo
hakutaondoa ulipaji wa ada na kodi mbalimbali za kisheria zinazotozwa
na Mamlaka ya Serikali za Mitaa nchini katika maeneo wanayofanyia
biashara zao, bali itasaidia Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuwatambua na
kuwapanga katika maeneo yaliyoboreshwa kwa ajili kupata huduma bora
zaidi. Hali hii itaondoa migogoro mbalimbali baina ya Serikali za Mitaa
na wafanyabiashara hao katika maeneo hayo. Kwa msingi huo, ni wajibu
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa, wafanyabiashara hao
kwenye Mamlaka zao wanasajiliwa kwenye mfumo huo ili wapate
vitambulisho vitakavyosaidia kutambuliwa na Mamlaka hizo na taasisi
mbalimbali zinazowahudumia.

3.2.2 Usambazaji wa Vitambulisho
Vitambulisho vitazalishwa na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wanawake na Makundi Maalum na kusambazwa kwa kushirikiana na OR
- TAMISEMI kwa utaratibu ufuatao:-

1. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum itapokea vitambulisho kutoka Kituo cha Taifa cha
Kuhifadhi Data Kimtandao (National Internet Data Centre -
NIDC);
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i1. Wizara itawasilisha vitambulisho hivyo kwa Katibu Tawala wa
Mkoa husika na OR - TAMISEMI itapata nakala ya taarifa hiyo;

ii1.Katibu Tawala wa Mkoa husika atawasilisha vitambulisho
vilivyopokelewa kwa Mkurugenzi wa Halmashauri husika; na

iv.Mkurugenzi wa Halmashauri, kupitia Mratibu wa Dawati la kuratibu
wafanyabiashara ndogondogo kwenye Halmashauri atagawa
vitambulisho hivyo kwa wafanyabiashara ndogondogo.

3.2.3Faida ya Kitambulisho
Kitambulisho cha kidijitali cha mfanyabiashara ndogondogo kina faida
mbalimbali ambazo ni pamoja na; -

1. Kuweza kutambulika na Mamlaka mbalimbali ikiwa ni pamoja na
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Jeshi la Polisi, Ofisi ya
Mkurugenzi wa Halmasahuri husika na Taasisi za Fedha;

i1. Kuweza kutambuliwa na kupata mikopo kutoka katika taasisi
mbalimbali za fedha ambazo zitaunganishwa na mfumo huo wa
utambuzi na usajili kidijitali;

1. Kuweza kukamilisha miamala mbalimbali ya malipo kwa njia ya
kielektroniki;

iv.Kupewa kipaumbele cha kupata maeneo bora ya kufanyia biashara
katika miundombinu ya masoko inayojengwa/kuboreshwa ngazi ya
Halmashauri;

v. Kuweza kulipia huduma mbalimbali katika vituo vya kutolea
huduma nchini kama vile huduma za afya, bima mbalimbali na
kuingia viwanja vya michezo kielektroniki baada ya mfumo huo
kuunganishwa na mifumo hiyo;

vi. Kuunganishwa na mifuko ya hifadhi ya jamii; na,

vii. Vitambulisho vitasaidia kujua idadi ya wafanyabiashara hao katika
maeneo husika na hivyo kuwezesha Halmashauri kuwa na mipango
ya kuendelea kutenga na kuendeleza/kuboresha miundombinu rafiki
kwa ajili yao.
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Hivyo, shughuli za utambuzi na usajili wa wafanyabiashara ndogondogo
katika mfumo zitasimamiwa na Maafisa wa Halmashauri husika kupitia
Dawati la kuratibu shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara hao kwenye
Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini.
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SURA YA NNE

MUUNDO NA MAJUKUMU YA KAMATI ZA URATIBU NA
UTEKELEZAJI WA MWONGOZO

4.1 Utekelezaji wa Mwongozo

Mwongozo huu utatekelezwa sambamba na Mipango, Sheria, Sera,
Mikakati na Programu nyingine za Kitaifa zinazojielekeza katika kutoa
huduma kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini. Hivyo, utekelezaji wa
Mwongozo huu utajumuisha ngazi ya Taifa, Mikoa, Wilaya hadi
Halmashauri. Aidha, wadau katika ngazi zote wanaohusika na masuala ya
wafanyabiashara hao watashiriki katika kutekeleza Mwongozo huu
kwenye maeneo yao. Pia, utekelezaji huo utahusisha majukumu ya
Kamati za ngazi mbalimbali zitakazoratibu na kusimamia shughuli za kila
siku za kiuchumi za wafanyabiashara hao. Hivyo, muundo na majukumu
ya Kamati hizo ni kama ilivyobainishwa kwenye sehemu ya 4.2 ya
Mwongozo huu hapo chini.

4.2 Muundo wa Kamati

Kamati ya utekelezaji wa Mwongozo huu itaitwa - Kamati ya Uratibu
na Usajili wa Wafanyabiashara Ndogondogo. Kamati hii itatenda
kazi katika ngazi ya Taifa. Aidha, utekelezaji katika ngazi ya Mkoa,
Wilaya na kwenye Halmashauri utazingatia Kamati za Kisheria zilizopo
katika ngazi husika.

4.2.1 Ngazi ya Taifa
Ngazi ya Taifa kutakuwa na Kamati tatu (3) na Sekretarieti itakayoratibu
utendaji wa Kamati za ngazi hii. Kamati hizo ni:-

4.2.1.1 Kamati Elekezi

Kamati hii itaundwa na Mawaziri wa Wizara za Kisekta zinazohusika
na uratibu na utekelezaji wa afua zinazogusa masuala ya kiuchumi ya
wafanyabiashara ndogondogo nchini. Mwenyekiti wa Kamati hii
atakuwa Mhe. Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na
Uratibu). Katibu wa Kamati
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atakuwa Mhe. Waziri wa Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum
nchini. Kamati hii itakutana mara mbili (2) kwa mwaka.

A.Wajumbe wa Kamati

1.

11

iil.
1v.

VI.
Vil.
VIil.
1X.

Mhe. Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa;

Mhe. Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora;

Mhe. Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Uwekezaji na Mipango;
Mhe. Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais;

Mhe. Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu);

Mhe. Waziri wa Fedha;

Mhe. Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi;

Mhe. Waziri wa Ujenzi;

Mhe. Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi; na
Mhe. Waziri wa Viwanda na Biashara.

B.Majukumu ya Kamati

1.

i1.

111.

1v.

Kuhakikisha kuwa utekelezaji wa shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara ndogondogo unazingatia Sheria, Kanuni,
Taratibu na Miongozo ya nchi;

Kuhakikisha kuwa shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara hao
zinaingizwa katika sera, programu, miradi, mipango na bajeti za
sekta zote zinazohusiana na utekelezaji wa shughuli zao;
Kuhakikisha kuwa mabhitaji ya rasilimali fedha yanatengwa na
kutumika ipasavyo kwa ajili ya kuendeleza wafanyabiashara hao
kiuchumi;

Kuwasiliana na kushirikiana na Wadau wa Maendeleo kwa ajili ya
kuhakikisha kuwa kuna upatikanaji wa rasilimali mbalimbali za
kusaidia utekelezaji wa shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
hao;
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v. Kutoa miongozo ya kisera kuhusu uendeshaji wa shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara hao ili ziendane na taratibu na sheria
za Mipango Miji;

vi. Kutoa maagizo kwa Kamati Tendaji;
vil. Kupokea taarifa ya utekelezaji kutoka kwa Kamati Tendaji; na
viil. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa Mwongozo huu.

4.2.1.2 Kamati Tendaiji

Kamati hii itaundwa na Makatibu Wakuu wa Wizara za Kisekta
zinazoshughulikia masuala ya kiuchumi ya wafanyabiashara ndogondogo
nchini. Mwenyekiti wa Kamati hii atakuwa Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) na Katibu atakuwa ni Katibu Mkuu wa
Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum nchini. Kamati hii itakutana
mara nne (4) kwa mwaka.

A. Wajumbe wa Kamati
1. Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Mamlaka za
Serikali za Mitaa
ii.  Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora;
ii1.  Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Uwekezaji na Mipango;
iv. Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais;
v. Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu);
vi. Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Baraza la Taifa la
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC)
vil. Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha;
viii.  Katibu Mkuu, Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi;
ix. Katibu Mkuu, Wizara ya Ujenzi;
x. Katibu Mkuu, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi; na
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xi. Katibu Mkuu, Wizara ya Viwanda na Biashara;

B. Majukumu ya Kamati Tendaji
1. Kuhakikisha kuwa utekelezaji wa shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara ndogondogo unazingatia Sheria, Kanuni,
Taratibu na Miongozo ya nchi;

1i. Kuhakikisha kuwa shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara hao
zinaingizwa katika sera, programu, miradi, mipango na bajeti za
Sekta zote zinazohusiana na utekelezaji wa shughuli hizo;

1i1.  Kuhakikisha kuwa mahitaji ya rasilimali fedha yanatengwa na
kutumika ipasavyo kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za
kuendeleza wafanyabiashara hao kiuchumi;

iv. Kuwasiliana na kushirikiana na Wadau wa Maendeleo kwa ajili ya
kuhakikisha kuwa zinapatikana rasilimali fedha zitakazosaidia
utekelezaji wa shughuli za kuwaendeleza wafanyabiashara hao;

v. Kutoa miongozo ya kiutendaji kuhusu uendeshaji wa shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara hao ili ziendane na taratibu na
sheria za Mipango Miji;

vi. Kufanya mapitio na marekebisho kwa baadhi ya sheria, kanuni na
taratibu ambazo zinakinzana na ustawi wa wafanyabiashara hao
nchini;

vit. Kupokea taarifa ya utekelezaji kutoka kwa Kamati ya
Wataalam;
viil. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa Mwongozo huu;

ix. Kuandaa vikao vya Kamati Elekezi; na

x. Kutoa maagizo kwa Kamati ya Wataalam.

4.2.1.3 Kamati ya Wataalam
Kamati hii itaundwa na Wakurugenzi wa Wizara zote zinazoshughulikia
masuala ya kiuchumi ya wafanyabiashara ndogondogo nchini ambapo
Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Mkurugenzi wa Sera - Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Bunge na
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Uratibu). na Katibu atakuwa ni Mkurugenzi anayesimamia Kitengo cha
Makundi Maalum kutoka Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum.

Kamati hii itakutana mara nne (4) kwa mwaka.

A.Wajumbe wa Kamati

1.

i1.
1il.

1v.

V.
VIl.

Viil.

1X.

X1.

Xil.

Xiil.
X1V.

XV.

XVI1.

Mkurugenzi anayesimamia Masuala ya Maendeleo ya Jamii kutoka
OR-TAMISEMI;

Mkurugenzi wa Sera - Wizara ya Uwekezaji na Mipango;
Mkurugenzi wa Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu - Ofisi ya
Waziri Mkuu;

Mkurugenzi wa Sera na Mipango - Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum;

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu kutoka -
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum;

Kamishna wa Bajeti - Wizara ya Fedha;

Mkurugenzi wa Kitengo cha TEHAMA Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa;

Mkurugenzi wa Biashara Ndogo, Viwanda Vidogo na vya Kati -
Wizara ya Viwanda na Biashara;

Mhasibu Mkuu, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum,;

Mkurugenzi anayesimamia Masuala ya Mipango Miji - Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi;

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Jamii - Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum;

Mkurugenzi wa Kitengo cha Huduma za Sheria - Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum;
Mkurugenzi Wizara ya Ujenzi;

Mkurugenzi wa Mazingira kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais —
Muungano na Mazingira;

Mkurugenzi wa Idara ya Uendelezaji wa Maendeleo ya Sekta Binafsi
- Wizara ya Viwanda na Biashara;

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Sera kutoka Ofisi ya Rais —
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora;
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XVil.
XVIiil.

X1X.
XX.
XX1.
XXil.
XX111.
XX1V.

Mkurugenzi wa Uwezeshaji na Uendelezaji Biashara — NEEC;
Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA - Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum;

Katibu Mtendaji, Baraza la Taifa la Biashara (TNBC);

Mwenyekiti wa Shirikisho la Umoja wa wafanyabiashara
Ndogondogo Taifa;

Katibu Mkuu Shirikisho la Umoja wa wafanyabiashara
ndogondogo Taifa;

Afisa Mtendaji Mkuu wa TPSF;

Mkurugenzi wa Mazingira ya Biashara — TNBC; na

Mtendaji Mkuu wa NaCONGO.

B.Majukumu ya Kamati ya Wataalam

1.

1.

111.

1v.

V1.

Kuratibu na kuwezesha ufuatiliaji wa pamoja wa utekelezaji wa
shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo katika ngazi
ya Mkoa na Wilaya;

Kushawishi uandaaji na utekelezaji wa Sera, Sheria, Kanuni,
Mikakati na Afua mbalimbali zinazotoa kipaumbele katika
utekelezaji wa shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo;

Kupokea na kujadili maazimio ya utekelezaji wa shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo kutoka kwenye
Sekretarieti;

Kupitia taarifa za utekelezaji za kila robo mwaka, nusu mwaka na
mwaka kabla ya kuwasilisha kwenye Kamati Tendaji na Kamati
Elekezi;

Kushawishi ngazi za maamuzi kutenga rasilimali za kutosha kwa ajili
ya utekelezaji wa programu zinazohusu shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara ndogondogo;

Kushirikiana na wadau wa maendeleo na wadau wengine katika
kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa
shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo;
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vil. Kuchambua utekelezaji wa shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo na kuainisha maeneo yenye matokeo chanya kwa ajili
ya kuyaendeleza;

viii. Kutoa ushauri wa kitaalam kwa Kamati Tendaji;

ix. Kupanga na kuandaa Mkutano Mkuu wa mwaka wa wadau
wanaotekeleza  shughuli  zenye afua  zinazohusiana na
wafanyabiashara ndogondogo nchini;

x. Kufuatilia utekelezaji wa Mwongozo huu na maazimio ya Kamati
Elekezi na Kamati Tendaji kuhusu uendeshaji na usimamizi wa
shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara hao nchini;

xi.  Kushughulikia migogoro ya jumla katika uendeshaji wa shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo nchini;

xil. Kuratibu majadiliano ya kitaifa kuhusu namna bora ya kuendesha na
kusimamia shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo
nchini;

xiil. Kuandaa mikakati ya kuwaendeleza na kubadilisha
(transformation) kifikra wafanyabiashara ndogondogo;

xiv. Kuratibu vanzishwaji wa kanzidata ya wafanyabiashara ndogondogo
katika ngazi ya Wizara Mikoa na Halmashauri; na

xv. Kuratibu uandaaji wa miradi itakayosaidia wafanyabiashara
ndogondogo kuhama (graduation process) kutoka daraja Ia
wafanyabiashara ndogondogo hadi kuwa wafanyabiashara wa kati na
wakubwa.

4.2.1.4 Sekretarieti

Sekretarieti hii  itakuwa chini ya Uenyekiti wa Mkurugenzi
anayeshughulikia masuala ya Sera na Mipango kutoka Wizara yenye
dhamana na masuala ya Makundi Maalum. Katibu wa Sekretarieti atakuwa
Mkurugenzi wa Kitengo cha Makundi Maalum kutoka Wizara yenye
dhamana na masuala ya Makundi Maalum. Sekretarieti itakutana mara nne
(4) kwa mwaka.

A.Wajumbe wa Sekretarieti
Wajumbe wa Sekretarieti ni Afisa mmoja kutoka: -
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1. Idara ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu - Wizara
yenye dhamana na masuala ya Mkundi Maalum;

1. Wizara ya Fedha na Mipango;

ii1.Idara ya Sera na Mipango - Wizara ya Viwanda na Biashara;

1v.Ofisi ya Waziri Mkuu - Sera, Bunge na Uratibu;

v. Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu;

vi.Idara inayoratibu Masuala ya Maendeleo ya Jamii kutoka OR -
TAMISEMI,

vii.Idara ya Uwezeshaji na Maendeleo ya Sekta Binafsi (MUSB) -
Wizara ya Viwanda na Biashara;

viil.Idara ya Sera na Mipango Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa;

ix.Kitengo kinachoratibu Makundi Maalum - Wizara yenye dhamana na
Makundi Maalum;

x. Kitengo cha Huduma za Sheria - Wizara yenye dhamana na
Makundi Maalum;

xi.Idara ya Uwezeshaji na Uwekezaji wa Sekta Binafsi - Wizara ya
Viwanda na Biashara;

xii.Kitengo cha TEHAMA Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa; na

xiii. Kitengo cha TEHAMA Wizara yenye dhamana na Makundi
Maalum.

B. Majukumu ya Sekretarieti

1. Kuchambua utekelezaji wa shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo na kuainisha maeneo yenye matokeo chanya kwa ajili ya
kuyaendeleza kwenye maeneo yanayohitaji maboresho zaidi;

i.Kupanga na kuandaa Mkutano Mkuu wa mwaka wa wadau
wanaotekeleza shughuli zenye afua ya kuendeleza wafanyabiashara
ndogondogo nchini;

ii1. Kupokea, kuchambua, kuhuisha na kujumuisha taarifa za utekeleza;ji
kutoka Kamati za ngazi ya Mkoa, Halmashauri, Madawati na
Uongozi wa wafanyabiashara ndogondogo na kuziwaslisha kwenye
Kamati ya Wataalam;
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iv. Kuratibu uandaaji wa mikutano ya Kamati mbalimbali;
v.kutekeleza maagizo na maelekezo kutoka Kamati ya Wataalam;
vi.Kutekeleza majukumu mengine kwa kadri watakavyopangiwa na
Kamati ya Wataalam;
vii. Kutunza kumbukumbu ya vikao vyote; na
viii. Kutoa ushauri wa kitaalam kwa Kamati ya Wataalam/Ufundi.

4.2.2 Uendeshaji wa Vikao Katika Ngazi ya Mkoa na Wilaya
Ajenda zinazohusu shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo
zitajadiliwa kwenye vikao vya kisheria ambavyo vinaendeshwa katika
ngazi ya Mkoa na Wilaya. Hali hii itasaidia kufanya ajenda hizo kuwa
ajenda za kudumu na hivyo kupata fursa ya kujadiliwa vyema kwa kadri
zitakavyokuwa zikiwasilishwa kwenye vikao katika ngazi husika.

Kwa kuwa suala hilo ni muhimu, inashauriwa kuwa, Wenyeviti wa
Kamati za Usalama Mkoa na Wilaya watakapokaa watajadili maendeleo
ya wafanyabiashara ndogondogo katika vikao vyao na kufanya kuwa
Ajenda ya Kudumu. Vilevile, katika vikao hivyo inashauriwa kuwa,
Maafisa Tarafa waalikwe kwa ajili ya kutoa na kupokea taarifa kwenye
ngazi za Msingi zinazohusu wafanyabiashara hao. Pamoja na masuala
mengine kwa kadri Mwenyekiti wa Kamati atakavyoona inafaa, masuala
yafuatayo yaweza kujadiliwa kwenye vikao hivyo:-

i. Utekelezaji wa shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo unaozingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na
Miongozo ya nchi;

ii. Kupokea taarifa ya usajili na ugawaji wa vitambulisho kwa
wafanyabiashara ndogondogo ngazi ya Mkoa/Wilaya;

lii. Kuhimiza utengaji wa mahitaji na rasilimali fedha na kuhakikisha
inatumika ipasavyo kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za
kiuchumi za kuendeleza wafanyabiashara ndogondogo katika
Mkoa/Wilaya;
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iv. Kusaidia upatikanaji wa rasilimali za kusaidia utekelezaji wa
shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo ndani ya
Mkoa kwa kushirikiana na Wadau wa Maendeleo;

V. Kutoa miongozo na maelekezo mahsusi ya uendeshaji wa
shughuli za wafanyabiashara ndogondogo ili ziendane na taratibu
na sheria za Mipango Miji;

vi. Kujadili taarifa ya utekelezaji kutoka ngazi ya chini ili kuweza
kutoa ushauri na mwelekeo thabiti wa kuboresha shughuli za
wafanyabiashara ndogondogo ndani ya Mkoa/Wilaya; na

vii. Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara ndogondogo ndani ya Mkoa/Wilaya.

4.2.3 Uendeshaji wa Vikao Katika Ngazi ya Halmashauri

Ajenda za wafanyabiashara ndogondogo zitawalishwa kwenye vikao vya
kisheria ikiwemo Kamati ya Kudumu ya Huduma za Kiuchumi, Ujenzi na
Mazingira zinazokutana kila robo mwaka katika Halmashauri husika. Hali
hii itasaidia kufanya ajenda hizo kuwa za kudumu ambazo zitawasilishwa
na Mratibu wa Dawati la Uratibu wa wafanyabiashara ndogondogo katika
Halmashauri husika kupitia Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii.
Pamoja na masuala mengine kadri Mwenyekiti atakavyoona inafaa,
Kamati hii kujadili masuala yafuatayo:-

1. Kupokea taarifa za utekelezaji za kila robo mwaka katika
Halmashauri na kuzitolea mwelekeo wa namna bora ya kutekeleza
shughuli za kuboresha shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo ndani ya Halmashauri;

ii. Kuhamasisha na kushirikiana na wadau wa maendeleo katika
kutekeleza na kuimarisha afua zinazogusa wafanyabiashara
ndogondogo;

1i1. Kupokea taarifa ya wusajili na ugawaji wa vitambulisho kwa
wafanyabiashara ndogondogo;

iv.Kutoa mwelekeo wa namna bora ya kushughulikia changamoto na
migogoro mbalimbali katika uendeshaji wa shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara hao;
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v. Kupokea mipango, mikakati, na bajeti ya kutekeleza shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara hao kwenye Halmashauri;

vi.Kushauri utengaji, uboreshaji na uendelezaji wa maeneo/masoko
kwa ajili ya shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo;

vii. Kuwaunganisha wafanyabiashara hao na fursa za kiuchumi zilizopo
ndani na nje ya Halmashauri; na

viii. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo.

4.2.4 Dawati la Uratibu kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa
Kutakuwa na Dawati la Uratibu wa wafanyabiashara ndogondogo
litakaloanzishwa katika kila Halmashauri husika ili kurahisisha uendeshaji
na usimamizi wa shughuli za kila siku za kiuchumi za wafanyabiashara
hao. Dawati hilo litaratibiwa na Afisa kutoka katika Idara ya Maendeleo ya
Jamii atakayeteuliwa na Mkurugenzi wa Halmashauri husika. Mratibu
huyo atasimamiwa na Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii wa
Halmashauri. Mratibu wa Dawati atatoa taarifa ya utekelezaji wa shughuli
zake katika kikao cha Kamati ya Kudumu ya Huduma za Kiuchumi,
Ujenzi na Mazingira kila robo mwaka kupitia Mkuu wa Idara ya
Maendeleo ya Jamii katika Halmashauri husika.

4.2.41 Majukumu ya Dawati Maalum la Uratibu

Majukumu katika Dawati Maalum la Uratibu wa shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara ndogondogo katika Halmashauri yatahusisha masuala
yafuatayo:-

1. Kutoa ushauri wa kitaalam kwenye vikao vyote vya kisheria
ikiwemo Kamati ya Kudumu ya Huduma za Kiuchumi, Ujenzi na
Mazingira katika Halmashauri husika;

11. Kushirikiana na idara, taasisi na wadau katika kuainisha maeneo kwa
ajili ya shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara hao, kuwapanga na
kuwawezesha kuendesha na kukuza biashara zao;
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1.

1v.

Vi.

Vil.

Vil

Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa Uratibu na Usajili wa
wafanyabiashara ndogondogo;

Kutambua, kusajili na kugawa vitambulisho kwa wafanyabiashara
ndogondogo;

Kuandaa na kuwasilisha taarifa/ajenda mbalimbali katika vikao vya
kisheria ikiwemo cha Kamati ya Kudumu ya Huduma za Kiuchumi,
Ujenzi na Mazingira katika Halmashauri kila robo mwaka;
Kuhakikisha utekelezaji wa mikakati ya kutokomeza vitendo vya
unyanyasaji wa kijinsia hususan kwa wafanyabiashara ndogondogo
wanawake unatekelezwa katika masoko ndani ya Halmashauri;
Kuratibu upatikanaji na utoaji wa huduma mbalimbali za
wafanyabiashara hao ikiwemo mafunzo, mikopo, maeneo ya
kufanyia kazi na teknolojia; na

Kupokea changamoto za wafanyabiashara ndogondogo na kuzitafutia
ufumbuzi au kuziwasilisha kwenye Mamlaka husika kwa hatua zaidi.
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SURA YA TANO
MGAWANYO WA MAJUKUMU YA WADAU

5.1 Utangulizi

Uratibu na usimamizi wa shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo utahusisha Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum kwa
kushirikiana na Wizara za Kisekta pamoja na Wadau wengine kama
ifuatavyo:-

5.1.1 Ofisi ya Waziri Mkuu
Ofisi ya Waziri Mkuu itakuwa na majukumu yafuatayo:-

1. Kuboresha na kusimamia utaratibu wa uchangiaji wa hiari katika
mifuko ya hifadhi ya jamii kutoka kwa wafanyabiashara
ndogondogo;

il. Kuelimisha wafanyabiashara ndogondogo kuhusu umuhimu wa
kujiwekea akiba katika mifuko ya hifadhi ya jamii kwa kuchangia
kwa hiari;

ii.Kutoa elimu ya afya na usalama mahala pa shughuli zao za
kiuchumi;

1v.Kuhamasisha na kuratibu Sekta Binafsi ili kujiingiza katika miradi ya
ubia inayowahusu na kugusa uchumi wa wafanyabiashara
ndogondogo; na

v. Kuratibu Taasisi za Fedha ili huduma zao ziendane na uhalisia wa
wafanyabiashara ndogondogo ambao mara nyingi wanashindwa
kukidhi masharti na vigezo vinavyotolewa na taasisi hizo.

5.1.2Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum
Wizara hii itakuwa na majukumu yafuatayo:-

1. Kuratibu na kusimamia utambuzi wa fursa mbalimbali kwa ajili ya
kuendeleza wafanyabiashara ndogondogo pamoja na mahitaji yao na
changamoto wanazokabiliana nazo na kuzitafutia ufumbuzi kwa
kushirikiana na Wizara za Kisekta;
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1. Kufanya utafitt ili kuboresha shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara hao kwa kushirikiana na Wizara za Kisekta;

ii1.Kujenga uwezo wa watekelezaji wa Mwongozo huu katika ngazi
zote zinazohusiana na utekelezaji wa programu za kuwezesha
kiuchumi wafanyabiashara ndogondogo nchini;

iv.Kuwezesha utoaji wa mafunzo ya kuwajengea uwezo viongozi wa
wafanyabiashara ndogondogo nchini kwa kushirikiana na Wizara za
Kisekta;

v. Kuratibu na kusimamia mfumo wa utambuzi na usajili wa Makundi
Maalum wakiwemo wafanyabiashara ndogondogo kwa kushirikiana
na OR-TAMISEMI na Sekta Binafsi;

vi.Kuwezesha miundombinu ya uandaaji na upatikanaji wa taarifa za
utekelezaji kutoka katika ngazi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa;

vii.Kufanya ufuatiliaji, usimamizi na tathmini ya utekelezaji wa
mipango ya kuwezesha wafanyabiashara hao kwa kushirikiana na
OR-TAMISEMI;

viit. Kuratibu mikakati ya kutokomeza vitendo vya ukatili na
unyanyasaji wa kijinsia kwenye maeneo ya biashara;

ix.Kuratibu na kusimamia uandaaji wa majukwaa ya kuwakutanisha
wafanyabiashara hao na Wadau wa Maendeleo kwa ajili ya kujadili
masuala yanayohusu maendeleo yao na ya nchi kwa ujumla;

x. Kuratibu mahusiano ya Serikali na wadau mbalimbali
wanaohudumia wafanyabiashara ndogondogo nchini;

xi.Kutoa elimu kwa wafanyabiashara ndogondogo kuhusiana na
miongozo, sheria na kanuni za uendeshaji wa biashara nchini;

xii.Kuratibu na kupanga mikakati ya kutoa elimu kwa wafanyabiashara
ndogondogo kuhusu masuala mtambuka kwa kushirikiana na Wizara
za Kisekta; na

xii1l. Kushirikiana na OR - TAMISEMI katika kubaini, kupanga na
kuendeleza maeneo rafiki kwa ajili ya shughuli za wafanyabiashara
ndogondogo.
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5.1.30fisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

(TAMISEMI)

Ofisi ya Rais, TAMISEMI itakuwa na majukumu yafuatayo:-

1.

1.

1.

1v.

V1.

Vil.

Viil.

Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara ndogondogo katika Sekretarieti za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Kuratibu utoaji wa mafunzo na kuwajengea uwezo watendaji wa
Serikali, viongozi na wafanyabiashara ndogondogo kwenye
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Kuratibu upatikanaji wa taarifa za utekelezaji wa shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara hao katika Sekretarieti za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Kuhakikisha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatenga maeneo
na kuweka miundombinu stahiki kwa ajili ya shughuli za kiuchumi
za wafanyabiashara hao;

Kusimamia mikakati ya utokomezaji vitendo vya ukatili na
unyanyasaji  wa kijinsia kwa wafanyabiashara ndogondogo
wanawake kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Kuratibu programu za ujenzi wa masoko na utendaji wa Kamati za
utekelezaji wa shughuli za wafanyabiashara ndogondogo kwenye
Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Kushirikiana na Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum
kuratibu utoaji wa mikopo ya uwezeshaji wafanyabiashara hao
kupitia Taasisi za Fedha; na

Kushirikiana na Wizara za Kisekta katika kufanya ufuatiliaji na
tathmini ya utekelezaji wa shughuli za kuendeleza wafanyabiashara
hao kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa na kutoa mrejesho kwa
Wizara yenye dhamana na wafanyabiashara ndogondogo kwa hatua
za uboreshaji.

5.1.4 Wizara ya Fedha
Wizara hii itakuwa na majukumu yafuatayo:-

1.

Kuhakikisha kuwa Wizara za Kisekta zinatenga bajeti ya kutosha
kwa ajili ya kushughulikia masuala ya wafanyabiashara ndogondogo
nchini;
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1. Kutoa ushauri wa kitaalam kwa Wizara za Kisekta na wadau
wengine wanaoshughulika na masuala ya kiuchumi ya
wafanyabiashara hao;

ii1.Kuratibu Taasisi za Fedha i1li zishirikiane na Serikali katika
kuwezesha utekelezaji wa shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo nchini;

iv.Kuhakikisha Mwongozo wa Mpango wa Bajeti ya Serikali kila
mwaka unajumuisha masuala ya wafanyabiashara ndogondogo
katika Sekta husika; na

v. Kuzipatia motisha Taasisi za Fedha zinazoshughulika na masuala ya
kiuchumi ya wafanyabiashara ndogondogo.

5.1.5Wizara ya Viwanda na Biashara
Wizara hii itakuwa na majukumu yafuatayo:-

1. Kukuza na kutafuta fursa za masoko ndani na nje ya nchi ili kutanua
wigo wa soko la bidhaa za wafanyabiashara ndogondogo;

ii. Kujenga uchumi wa viwanda utakaofungua fursa kwa
wafanyabiashara hao kupata bidhaa za bei nafuu na sehemu ya
kuuzia malighafi wanazozalisha;

1i1. Kufanya utafiti na kueneza matokeo ya tafiti za shughuli za kiuchumi
za wafanyabiashara ndogondogo;

iv.Kueneza uzoefu wa kuigwa kuhusu shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara ndogondogo;

v. Kubuni na kueneza programu za mafunzo kwa ajili ya
wafanyabiashara ndogondogo;

vi.Kuendeleza wafanyabiashara ndogondogo kwa kushirikiana na
taasisi nyingine ndani na nje ya nchi;

vii. Kuanzisha maeneo maalum ya viwanda (industrial parks) kwa ajili
vijana kuzalisha bidhaa mbalimbali;

viil. Kuchangia  katika  kuzalisha  na  kukuza  teknolojia
itakayowarahisishia wafanyabiashara hao kuongeza thamani ya
bidhaa, kutafuta masoko, kukuza ujuzi na kuzifikia fursa za mitaji;
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ix.Kupanga mikakati madhubuti kwa wafanyabiashara ndogondogo
kwa kutumia teknolojia ya kisasa katika uzalishaji;

x. Kuweka mpango madhubuti ya kuwapatia vifaa vya kisasa vya
uzalishaji wafanyabiashara hao ili waweze kuzalisha bidhaa zenye
ubora wa kuweza kupambana na nguvu ya soko;

xi.Kuweka mipango madhubuti kwa wafanyabiashara ndogondogo
katika upatikanaji wa malighafi kwa bei zenye ruzuku kwa ajili ya
uzalishaji wa bidhaa zao; na

xil. Kuwaunganisha wafanyabiashara ndogondogo na Sekta ya Viwanda
kwa lengo la kuwawezesha kukua na kuhitimu kutoka
wafanyabiashara ndogondogo kuwa wafanyabiashara wa kati na
wakubwa.

5.1.6 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
Wizara hii itakuwa na majukumu yafuatayo:-
1. Kuidhinisha mapitio ya matumizi ya ardhi mijini; na
1. Kuidhinisha matumizi ya ardhi na kutoa Hati kwa kadr
inavyohitajika kwa ajili ya shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo.

5.1.7 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
Ofisi hii itakuwa na majukumu yafuatayo:-
1. Kusimamia masuala ya usalama katika maeneo yaliyotengwa kwa
shughuli za wafanyabiashara ndogondogo ndani ya Mkoa,;
i1. Kusimamia na kuratibu utambuzi, usajili na ugawaji wa vitambulisho
kwa wafanyabiashara ndogondogo;
i11.Kusikiliza na kutatua kero na malalamiko ya wafanyabiashara
ndogondogo;
iv.Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo huu katika eneo lake la
utawala;
v. Kuratibu Wadau wanaojishughulisha na shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara ndogondogo katika Mkoa; na
vi.Kuwasilisha taarifa ya usimamizi na uendeshaji wa shughuli za
wafanyabiashara ndogondogo kila mwezi, robo mwaka, nusu
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mwaka na mwaka katika ngazi ya Wizara kupitia OR - TAMISEMI.

5.1.8 Ofisi ya Mkuu wa Wilaya
Ofis1 hii itakuwa na majukumu yafuatayo:

1. Kusimamia masuala ya usalama katika maeneo yaliyotengwa na
kuendelezwa kwa ajili ya shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo;

i1. Kusimamia na kuratibu utambuzi, usajili na ugawaji wa vitambulisho
kwa wafanyabiashara ndogondogo;

ii.Kufanya wuhamasishaji ndani Wilaya na kuhakikisha kuwa
wafanyabiashara ndogondogo wanasajiliwa kwenye mfumo wa
utambuzi na usajili wa kidjijitali;

iv.Kuwahamasisha wafanyabiashara ndogondogo 1ili warasimishe
biashara zao na kupatiwa vitambulisho;

v. Kuhamasisha ushirikiano kati ya wadau wa maendeleo na
wafanyabiashara ndogondogo;

vi.Kuratibu wadau wanaoshughulika na masuala ya wafanyabiashara
ndogondogo katika Wilaya;

vil. Kusikiliza na kutatua kero na malalamiko ya wafanyabiashara
ndogondogo;

viii.Kuibua fursa za kuendeleza na kuboresha shughuli za kiuchumi
za wafanyabiashara ndogondogo; na

ix.Kufuatilia na kutathmini mipango na shughuli za kuendeleza
wafanyabiashara ndogondogo katika eneo lake la utawala.

5.1.9 Mamlaka za Serikali za Mitaa
Ofisi za Wakurugenzi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakuwa na
majukumu yafuatayo:-
1. Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa Uratibu na Usajili wa
shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo nchini;
i1. Kushirikiana na viongozi wa wafanyabiashara hao katika kupanga,
kusanifu na kupima na kuendeleza maeneo rafiki kwa ajili ya
shughuli zao za kiuchumi;
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ii1.Kuunda Dawati la Uratibu wa shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara hao katika Halmshauri husika;

iv.Kutambua, kusajili na kugawa vitambulisho kwa wafanyabiashara
ndogondogo;

v. Kupokea na kushughulikia changamoto za uendeshaji wa shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo;

vi.Kuweka miundombinu wezeshi katika maeneo yaliyotengwa na
kuendelezwa kwa ajili ya shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo;

vil. Kushirikiana na TARURA, TANROADS na Ofisi ya Mipango
Miji katika Halmashauri husika kuainisha na kutumia baadhi ya
barabara za katikatti ya Mji kwa shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara hao kwa muda maalum;

viii.Kushirikiana na TARURA, TANROADS, Ofisi ya Mipango Miji
na Sekta Binafsi kuandaa, kuchora na kuainisha maeneo ya hifadhi
ya barabara ambayo vibanda vitawekwa kwa ajili ya biashara
ndogondogo;

ix. Kusimamia utoaji wa elimu juu ya masuala ya usafi wa mazingira
katika maeneo ya shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo;

x. Kuwaunganisha wafanyabiashara ndogondogo na taasisi wezeshi
ikiwemo VETA, Sekta Binafsi pamoja na Taasisi za Fedha;

x1.Kushirikiana na viongozi wa wafanyabiashara ndogondogo kuandaa
na kutekeleza mikakati ya kuwezesha wafanyabiashara hao kukua
kibiashara;

xii.Kuweka mipango na kutenga bajeti ya utekelezaji wa shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara hao katika Halmashauri husika;

xiii.Kusimamia mikakati ya kutokomeza vitendo vya ukatili na
unyanyasaji wa kijinsia kwenye masoko/maeneo ya kufanyia
biashara;

xiv.Kuwasilisha taarifa ya uendeshaji na usimamizi wa shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara hao kila mwezi,
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robo mwaka, nusu mwaka na mwaka kwa Mamlaka za juu kwa
wakati;

xv. Kuratibu utoaji wa mikopo ya uwezeshaji wafanyabiashara hao
kupitia Taasisi za Fedha; na

xvi. Kushirikiana na wafanyabiashara hao kuimarisha na kuboresha
uendeshaji  wa shirikisho au vyama vya wafanyabiashara
ndogondogo.

5.1.10 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
Mamlaka ya Mapato Tanzania itakuwa na majukumu yafuatayo:-
1. Kutoa elimu ya umuhimu wa ulipaji kodi kwa wafanyabiashara
ndogondogo;
i1. Kufuatilia na kubainisha wafanyabiashara hao ambao wanapaswa
kupanda daraja la walipa kodi; na
i11. Kushirikiana na TARURA, TANROADS na Ofisi ya Mipango Miji
katika Halmashauri husika kutoa elimu ya matumizi ya hifadhi ya
barabara kwa wafanyabiashara hao.

5.1.11 Taasisi za Fedha
Taasisi za Fedha zitakuwa na majukumu yafuatayo:-
1. Kuelimisha wafanyabiashara ndogondogo kuhusu uwepo wa
huduma mbalimbali za kifedha;
i1. Kutoa elimu ya mikopo kwa wafanyabiashara ndogondogo
nchini;
1i1. Kutengeneza fursa za mikopo isiyohitaji dhamana kubwa kutoka kwa
mkopaji; na
iv.Kuweka riba rafiki ya mikopo kwa wafanyabiashara ndogondogo.

5.1.12 Uongozi wa Wafanyabiashara Ndogondogo ngazi
mbalimbali

Uongozi wa Wafanyabiashara Ndogondogo utakuwa na majukumu

yafuatayo:-
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1. Kushirikiana na uongozi wa Mkoa, Wilaya na Halmashauri husika
katika kubaini, kusanifu na kuwapanga wafanyabiashara ndogondogo
katika maeneo stahiki;

. Kushiriki katika utatuzi wa migogoro na kero zinazowakabili
wafanyabiashara ndogondogo;

111. Kushiriki katika kutunza usafi, amani na usalama wa maeneo
wanayofanyia shughuli zao za kiuchumi;

iv. kuhakikisha kuwa, kila mfanyabiashara ndogondogo anasajiliwa na
kurasimishwa biashara yake;

v. Kutoa taarifa za matukio ya uvunjifu wa amani na usalama kwa
viongozi wao na viongozi wa Serikali waliopo katika maeneo husika;

vi. Kutohodhi maeneo ya kufanyia shughuli za kiuchumi kwa nia ya
kukodisha baadae;

vii. Kutafuta huduma za biashara, bima, hifadhi ya jamii na mikopo
kwa kushirikiana na Serikali;

viii. Kuchangia gharama (ada na tozo) za uendeshaji wa maeneo ya
shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara hao kwa mujibu wa
taratibu na makubaliano na Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika;

ix. Kushiriki vikao na mikutano inayoitishwa na uongozi wa Serikali
katika maeneo yao;

x. Kushiriki mafunzo kwa ajili kujiongezea ujuzi na maarifa kuhusu
biashara na mafumizi ya fedha yenye tija;

xi.Kutoa taarifa sahihi za biashara kwa Mamlaka za Serikali pindi
zinapohitajika;

xili. Kuwa Mawakala wa amani na utulivu kwenye maeneo yao ya
kufanyia biashara;

xiil. Kushirikiana na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), wataalamu,
watafiti pamoja na wadau wengine kufuatilia na kubainisha
wafanyabiashara ambao wanapaswa kupanda na kurasimishwa ili
kuanza kulipa kodi;

xiv. Kushirikiana na Serikali kuratibu zoezi la utoaji wa elimu ya
yjasiriamali kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini;
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xv. Kushirikiana na Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum na OR-
TAMISEMI kuhakikisha kuwa, wafanyabiashara hao wanajisajili
kwenye mfumo wa kidijitali;

xvi.Kutunza kanzidata na taarifa za wafanyabiashara ndogondogo
katika maeneo yao;

xvil. Kutoa ushirikiano kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na
kuhakikisha kuwa vitambulisho vilivyowasilishwa vinawafikia
wahusika kwa wakati;

xviii. Kutoa mrejesho kwa wafanyabiashara ndogondogo kuhusiana na
maamuzi yanayotokana na vikao halali baina ya Serikali na viongozi
wa Shirikisho katika ngazi husika; na

xix. Kuwa tayari kufuata sheria, kanuni na taratibu za nchi kama
Watanzania wengine.

5.1.13 Wadau wa Maendeleo
Wadau wa Maendeleo watakuwa na majukumu yafuatayo:-

1. Kubainisha maeneo wanayotaka kushirikiana na Serikali katika
kusaidia shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo
nchini;

i1. Kuwajengea uwezo wafanyabiashara hao kwa kutoa rasilimali fedha,
utaalam na vitendea kazi katika ngazi mbalimbali;

ii1.Kushirikiana na Mamlaka za Serikali na wadau wengine katika
kuendeleza shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo
nchini;

iv.Kuwaunganisha wafanyabiashara hao na fursa za masoko na
teknolojia rahisi ndani na nje ya nchi; na

v. Kushirikiana na Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum pamoja
na OR - TAMISEMI kuwezesha ufuatiliaji wa utekelezaji wa
Mwongozo huu kwa kutoa utaalam na rasilimali fedha.

5.1.14 Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
(NEEC)
Baraza litakuwa na majukumu yafuatayo:-
1. Kuwezesha wafanyabiashara ndogondogo katika kukuza biashara zao;
na
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1. Kuratibu Mifuko ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ili ziweze
kuwanufaisha pia wafanyabiashara ndogondogo.

5.1.15 Baraza la Biashara la Taifa (TNBC)
Baraza la Biashara la Taifa litakuwa na majukumu yafuatayo:-
1. Kushirikiana na wafanyabiashara ndogondogo kuweka mazingira
bora ya kufanya biashara zao hapa nchini; na
i1. Kuanzisha, kuendesha na kusimamia Baraza la Biashara la Taifa
lenye mlengo wa kuiangalia na kuiendeleza sekta ya biashara
ndogondogo na sekta isiyo rasmi.

5.1.16 Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

Mamlaka ya Serikali Mtandao itakuwa na majukumu yafuatayo:-

1. Kusaidia uboreshaji wa mfumo wa utambuzi, usajili na utoaji wa
vitambulisho kupitia huduma za Serikali Mtandao;

i1. Kutoa huduma za ushauri na msaada wa kiufundi ili  kufanikisha
utendaji wa mfumo;

1i1. Kuwezesha upatikanaji wa miundombinu na mifumo salama na ya
kuaminika kupitia Serikali Mtandao; na

1v.Kuimarisha na kuratibu jitihada za usalama wa kimtandao.

5.1.17 Kituo cha Taifa cha Kuhifadhi Data Kimtandao (National
Internet Data Centre)
Kituo cha Taifa cha Kuhifadhi Data Kimtandao (National Internet Data
Centre - NIDC) kitakuwa na majukumu yafuatayo:-
1. Kutunza mfumo wa utambuzi na usajili wa wafanyabiashara
ndogondogo nchini;
i1. Kuchapisha vitambulisho vya kidijitali vya wafanyabiashara hao na
kuviwasilisha kwa Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum,;
ii1. Kufanya maboresho ya mfumo wa utambuzi, usajili na utoaji wa
vitambulisho vya wafanyabiashara ndogondogo pamoja na kutoa
usaidizi wa kitaalam pale itakapohitajika;
iv.Kutoa mafunzo kwa watumiaji wa mfumo kwa kushirikiana na
Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum; na
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v. Kufanya ubunifu ambao utafanya wafanyabiashara hao waingie
katika soko la biashara mtandao kwa lengo la kukuza biashara zao.

5.1.18 Watoa Huduma Wengine

Wadau wengine wakiwemo TARURA, TANESCO, LATRA,
TANROADS na Mamlaka za Maji Safi na Maji Taka Mijini, Wamiliki wa
Vyombo vya Usafiri, Jeshi la Zimamoto na Jeshi la Polisi watakuwa na
majukumu yafuatayo:-

1. Kutoa miongozo itakayosaidia kulinda na kutunza miundombinu ya
sekta zao katika maeneo ya wafanyabiashara ndogondogo;

1. Kusimamia matumizi ya miundombinu yao inayotumika kwa ajili ya
shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara hao;

ii1.Kushauriana na Halmashauri husika katika kuainisha na kuweka
miundombinu rafiki kwa biashara za wafanyabiashara hao;

iv.Kutoa elimu ya kutunza miundombinu ili kuwezesha utoaji wa
huduma bora na endelevu kwa wote;

v. Kushirikiana na Halmashauri husika katika kubaini barabara, maeneo
na kupanga huduma stahiki inayoendana na shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara hao;

vi.Kutoa elimu kwa wafanyabiashara hao katika maeneo yao kuhusiana
na huduma wanazotoa na namna bora ya kuzitumia; na

vii.Kushirikiana na Halmashauri husika kuweka miundombinu
rafiki katika maeneo yaliyotengwa na kuendelezwa kwa ajili ya
shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara hao.
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SURA YA SITA
MAWASILIANO YAWADAU

6.1 Utangulizi

Mwongozo huu unaweka mfumo wa mawasiliano utakaozingatia ngazi za
msingi wa namna bora ya kufanya mawasiliano ndani ya Serikali, kati ya
Serikali na viongozi wa wafanyabiashara ndogondogo pamoja na wadau
wengine. Hivyo, mawasiliano katika ngazi mbalimbali itakuwa kama
ifuatavyo:-

6.2 Ngazi ya Taifa

Msemaji Mkuu wa shughuli za wafanyabiashara ndogondogo nchini
atakuwa ni Mhe. Waziri mwenye dhamana na Makundi Maalum nchini.
Hata hivyo, Mheshimiwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa nafasi yake atakuwa Msemaji wa Serikali katika masuala
ambayo yanahitaji ufafanuzi kuhusu kundi hili.

6.3 Ngazi ya Mkoa

Mhe. Mkuu wa Mkoa atakuwa Msemaji Mkuu wa shughuli za kiuchumi
wafanyabiashara hao kwa mujibu wa Mwongozo huu na kwa kuzingatia
majukumu yake ndani ya Mkoa.

6.4 Ngazi ya Wilaya

Mhe. Mkuu wa Wilaya atakuwa Msemaji Mkuu wa shughuli za kiuchumi
za wafanyabiashara ndogondogo kwa mujibu wa Mwongozo huu na kwa
kuzingatia majukumu yake.

6.5 Ngazi ya Halmashauri

Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa Mtendaji Mkuu wa shughuli za
kiuchumi za wafanyabiashara hao kwa mujibu wa Mwongozo huu na kwa
kuzingatia majukumu yake.
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6.6 Ngazi ya Kata

Mtendaji wa Kata atakuwa Msemaji Mkuu wa shughuli =za
wafanyabiashara ndogondogo katika Kata husika kwa mujibu wa
Mwongozo huu na kwa kuzingatia majukumu yake.

Mwongozo huu na kwa kuzingatia majukumu yake.

6.8 Wafanyabiashara ndogondogo

Viongozi wa Shirikisho la Umoja wa wafanyabiashara ndogondogo kwa
kila ngazi husika watakuwa wasemaji wa wafanyabiashara hao kwa
kuzingatia Sheria, Kanuni, Miongozo na Taratibu za nchi baada ya
kufanya vikao na kuafikiana na makundi yote. Hivyo, endapo kutakuwa na
masuala ya kushughulikiwa na Serikali watayawasilisha kwa maandishi
kwenye Ofisi ya Mkuu wa Wilaya kupitia Viongozi wa Shirikisho katika
ngazi husika.
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SURA YA SABA
UFUATILIAJI NA TATHMINI YA UTEKELEZAJI WA MWONGOZ0O

7.1 Ufuatiliaji na Tathmini

Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum kwa kushirikiana na OR —
TAMISEMI, Wizara za Kisekta, Tawala za Mikoa, Mamlaka ya Serikali
za Mitaa, Shirikisho la Umoja wa Wafanyabiashara Ndogondogo na
Wadau wengine watakuwa na wajibu wa kufuatilia na kutathmini
utekelezaji wa majukumu yao katika maeneo ya utekelezaji
wanayosimamia. Aidha, ili kufanikisha utekelezaji katika maeneo hayo
kama yalivyobainishwa katika Mwongozo huu, kila Sekta inayohusika na
utekelezaji itakuwa na jukumu la kutenga katika bajeti yake kila mwaka
fedha kwa ajili kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Mwongozo huu.

Kwa muktadha huo, wufuatiliaji na tathmini utazingatia viashiria

vifuatavyo:-

1. Shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo katika ngazi
mbalimbali nchini zinaimarika na kukua kutoka wafanyabiashara
ndogondogo hadi wa kati na wakubwa;

i1. Uratibu na Usimamizi wa shughuli za wafanyabiashara ndogondogo
ngazi ya Mikoa na Wilaya unafanyika kwa kuzingatia Mwongozo huu;

i11. Idadi ya Wafanyabiashara ndogondogo waliopata elimu ya utawala bora
na utii wa sheria za nchi;

iv. Idadi ya madawati ya wuratibu wa wafanyabiashara ndogondogo
yaliyoanzishwa kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini;

v.Idadi ya wafanyabiashara ndogondogo waliosajiliwa kwa kila
Halmashauri na Mkoa kwa kuzingatia takwimu za NBS (2022);

vi. Idadi ya wafanyabiashara ndogondogo waliopata vitambulisho vya
kidijitali;
vil. Idadi ya wafanyabiashara ndogondogo waliojiajiri katika sekta hii ya
wafanyabiashara ndogondogo; na
viil. Idadi  ya  wafanyabiashafa ndogondogo  waliohitimu  kutoka
wafanyabiashara ndogondogo hadi wa Kati na Wakubwa.
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SURA YA NANE
8.1 HITIMISHO

Shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo nchini ni
mtambuka na zinajumuisha wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja na Sekta
ya Umma, Sekta Binafsi na Sekta Isiyo Rasmi. Hivyo, Mwongozo huu
umelenga kutumiwa na Wizara, Idara na Wakala wa Serikali, Tawala za
Mikoa, Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi, Wadau wa
Maendeleo, Asasi za Kiraia na Kidini, Vyuo vya Kitaaluma na Kitafiti,
Taasisi za Fedha, wafanyabiashara ndogondogo wenyewe pamoja na
wananchi wote kwa lengo la kuwezesha wafanyabiashara hao kukua
kiuchumi. Hivyo, Mwongozo huu ni nyenzo muhimu kutimiza azma hiyo
kwa ujumla wake.
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Imeandaliwa na: Kwa ushirikiano na:
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum | Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI)

Mji wa Serikali Mtumba, Mtaa wa Afya, Mji wa Serikali Mtumba,
S.LP573, S.L.P 1923,
40480 DODOMA. 41185 DODOMA.
Simu Na. +255 (026) 2963341/2963346 Simu: +255 262 321 234 Nukushi: +255 262 322 116

Barua Pepe: ps@jamii.go.tz, Nukushi: +255 (026) 2963348 Barua pepe: ps@tamisemi.go.tz



